हैदराबादमध्ये एबीबी एफआयए फॉर्म्युला ई वर्ल्ड चॅम्पियनशिपचे आयोजन केले जात आहे. या स्पर्धेच्या उद्घाटन समारंभात मास्टर ब्लास्टर सचिन तेंडुलकरचे कारवरील प्रेम देखील दिसले. या कार्यक्रमाला उपस्थित असलेला सचिन तेंडुलकर जगातील सर्वात वेगवान इलेक्ट्रिक कार चालवताना दिसला, ज्याचा व्हिडिओ देशातील आघाडीचे उद्योगपती आनंद महिंद्रा यांनी ट्विटरवर शेअर केला आहे.
खरं तर, शुक्रवारी हैदराबादमध्ये एबीबी एफआयए फॉर्म्युला ई वर्ल्ड चॅम्पियनशिपचा उद्घाटन सोहळा आयोजित करण्यात आला होता. ज्यामध्ये महिंद्रा अँड महिंद्राने आपली पूर्ण इलेक्ट्रिक कार हायपर जीटी बतिस्ता (Hyper GT Battista) सादर केली आहे. कंपनीच्या मते, ही पूर्ण इलेक्ट्रिक कार जगातील सर्वात वेगवान इलेक्ट्रिक कार आहे.
महिंद्राने हायपर जीटी बतिस्ता या पूर्णपणे इलेक्ट्रिक कारचे अनावरण केल्यानंतर, ती ट्रॅकवर आणली गेली. जिथे मास्टर ब्लास्टर सचिन तेंडुलकर देखील टेस्ट ड्राइव्ह दरम्यान ही इलेक्ट्रिक कार चालवताना दिसला. या ड्राईव्हचा व्हिडिओ शेअर करत सचिन तेंडुलकरने त्याच्या ट्विटरवर लिहिले की, “ईव्ही भविष्य आहे का?” पिनिनफरिना बतिस्ताकडे त्याचे अचूक उत्तर आहे. ही खूप वेगवान आहे, आम्ही वेळेला आव्हान दिले आणि भविष्यात उतरलो. आनंद महिंद्रा आणि त्यांच्या टीमची अप्रतिम कामगिरी. भारतीय कंपन्यांकडे अत्याधुनिक, जागतिक दर्जाच्या ऑटोमोबाईल्स आहेत हे पाहून आनंद झाला.”
सचिन तेंडुलकरने केलेल्या ट्विटला प्रत्युत्तर देताना आनंद महिंद्रा यांनी हे ट्विट रिट्विट केले आणि लिहिले, ”सचिन तुम्ही आत्ताच आम्हाला बतिस्तासाठी एक उत्तम टॅगलाइन दिली आहे. एक कार जी ‘वेळेवर मात करते आणि तुम्हाला भविष्यात घेऊन जाते!’ व्वा! ज्यामुळे ते चाकांवर मास्टर ब्लास्टर बनते. आणि आज तुम्ही आमच्यासोबत आहात याचा आनंद आहे.”
बतिस्ता सुपर इलेक्ट्रिक कार कोणी बनवली?
संपूर्ण इलेक्ट्रिक हायपर जीटी बतिस्ता महिंद्रा अँड महिंद्राच्या मालकीची वाहन उत्पादक पिनिनफेरिना यांनी बनवली आहे. ही कार जगातील सध्याच्या इलेक्ट्रिक कारच्या श्रेणीतील सर्वात वेगवान इलेक्ट्रिक कार आहे.
बतिस्ता सुपर इलेक्ट्रिक कारचा वेग किती आहे?
बतिस्ता या सुपर इलेक्ट्रिक कारचा टॉप स्पीड ३४० किमी प्रतितास आहे. कंपनीचा दावा आहे की कार फक्त १.८६ सेकंदात ० ते १०० किमी प्रतितास वेग घेऊ शकते. याशिवाय ही इलेक्ट्रिक कार ४.७५ सेकंदात ० ते २०० किलोमीटर प्रतितास वेग पकडते. त्याचबरोबर कंपनीचा दुसरा दावा आहे की, जगातील सर्वात वेगवान इलेक्ट्रिक कारची स्थिरता आणि ब्रेकिंग इतकी मजबूत आहे की ती कोणत्याही वस्तुपासून ३१ मीटर अंतरावर १०० ते ० च्या वेगाने थांबविली जाऊ शकते.
पिनिनफरिना बतिस्ता बॅटरी आणि मोटर –
पिनिनफारिनाने या इलेक्ट्रिक कारमध्ये १४०० kw कंबाईन आउटपुट असलेली ट्विन मोटर सिस्टीम बसवली आहे, जी सर्व चार चाकांना वीज पुरवते. ही मोटर १९०० bhp ची पॉवर आणि २३०० Nm चा पीक टॉर्क जनरेट करते.