चंद्रपूर : पावसाळ्याचे आगमन होऊनही संपूर्ण राज्यात पावसाच्या अनियमिततेमुळे महाराष्ट्रातील विजेच्या मागणीत अद्याप कोणतीही कपात झालेली नाही. असे असतानाही राज्यातील पाच औष्णिक वीज केंद्रातील एकूण सहा संच (युनिट) बंद पडले आहे. त्याचा परिणाम वीज पुरवठ्यावर होत आहे. विविध कारणांमुळे राज्यातील विजेचे उत्पादन मर्यादित असून मागणी आणि पुरवठ्यातील तफावत वाढू लागली आहे.

आर्काइव्हमधील सर्व बातम्या मोफत वाचण्यासाठी कृपया रजिस्टर करा

विविध तांत्रिक कारणास्तव बंद पडलेल्या राज्यातील पाच औष्णिक वीजनिर्मिती केंद्रातील सह संच बंद पडले आहेत. यामध्ये चंद्रपूर वीज प्रकल्पातील २ युनिट आणि खापरखेडा, नाशिक, पारस आणि भुसावळ येथील अनुक्रमे प्रत्येकी एक युनिट बंद पडले. चंद्रपूर सुपर थर्मल पॉवर स्टेशनचे ५ आणि ७ क्रमांकाचे युनिट मागील २ दिवसांपासून ठप्प आहेत. युनिट क्रमांक पाच ट्रीपमुळे थांबले आहे तर युनिट क्रमांक सात ट्यूब लिकेजमुळे थांबले आहेत. चंद्रपूर पॉवर हाऊस प्रशासन वरील दोन्ही वीज युनिट पुन्हा सुरू करण्यासाठी युद्धपातळीवर प्रयत्न करत होते. वीज केंद्राच्या अधिकाऱ्यांच्या म्हणण्यानुसार, वरील दोन्ही युनिट्स शनिवारपर्यंत पूर्वीप्रमाणे सुरू होण्याची अपेक्षा आहे.

हेही वाचा…राज्यावर ५२ हजार कोटींचे कर्ज, मात्र आर्थिक स्थिती उत्तम; माजी मंत्री संजय कुटे म्हणतात, ‘लाडकी बहीणच्या अंमलबजावणीत…’

चंद्रपूर पॉवर प्लांटचे २ युनिट बंद पडल्यामुळे एकूण २९२० मेगावॅट क्षमतेच्या या पॉवर प्लांटमधून केवळ १४०० मेगावॅट वीज निर्मिती होत होती, ज्यामध्ये युनिट क्रमांक ३ ते ११८ मेगावॅट, ४ ते १०९, युनिट ६ ते ३२२ यांचा समावेश होता. , युनिट ८ ते ४०३ आणि युनिट क्रमांक ९ मध्ये ४४३ मेगावॅटचा समावेश आहे.

राज्यभरातील विविध औष्णिक वीज केंद्रातील एकूण सहा युनिट बंद पडल्याने राज्यातील वीज उत्पादनात घट झाली आहे. महाराष्ट्र राज्य वीज निर्मिती कंपनी महाजेनकोचे एकूण वीज उत्पादन ६१४८ मेगावॅटवर पोहोचले आहे, त्यापैकी ७४७२ मेगावॅट वीज खासगी वीज प्रकल्प आणि एक्सचेंजद्वारे उपलब्ध आहे, अशा परिस्थितीत महाजेनकोकडे आता मुंबई वगळता एकूण १३७२० मेगावॅट वीज उपलब्ध आहे. त्याच वेळी, मुंबई वगळता राज्यातील विजेची एकूण मागणी अजूनही १९१८० मेगावॅटपेक्षा जास्त आहे.

हेही वाचा…वर्धा : ऑनर किलिंग! मुलीची हत्या करणाऱ्या बापास आजीवन कारावास, पत्नीने दिली पती विरोधात साक्ष

दरम्यान, चंद्रपूर वीज केंद्रातील काही संचातून प्रदूषण होत असल्याने देखील हे केंद्र मागील काही दिवसांपासून चर्चेत आहे. वीज निर्मितीसाठी लागणारे पाणी ईऱई धरणात साठा कमी असल्याने येत्या काही दिवसात चांगला पाऊस झाला नाही पाण्याचे संकट देखील ओढवण्याची शक्यता आहे. वीज संच सातत्याने बंद पडू नये व वीज निर्मिती अविरत सुरू रहावी यासाठी वीज केंद्राचे अभियंते अविरत कार्यरत आहेत.

Nagpur News (नागपूर / विदर्भ न्यूज), Maharashtra News, Marathi News (मराठीतील बातम्या) वाचण्यासाठी डाउनलोड करा लोकसत्ताचं Marathi News App.
Web Title: Maharashtra power crisis 6 thermal units shut down state faces electricity supply strain rsj 74 psg