Top 10 worst cities in Asia for traffic: ४४ दशलक्षाहून अधिक लोक आता संपूर्ण आशियातील शहरी भागात राहत आहे हे तुम्हाला माहीत आहे का? परिणामी, शहरातील वाहनांची संख्या दर सहा वर्षांनी दुप्पट होत असल्याचे आशियाई डेव्हलपमेंट बँकेने (ADB) म्हटले आहे. आज शहरीकरणाचा वेग वाढल्याने आशियातील प्रमुख शहरांमधील रहदारीची परिस्थिती अधिकाधिक आव्हानात्मक बनली आहे.

वाहनांची वाढती मालकी आणि अपुऱ्या पायाभूत सुविधांमुळे निर्माण झालेली रहदारी आणि अकार्यक्षमता यांचा दैनंदिन जीवनावर आणि आर्थिक उत्पादकतेवर परिणाम झाला आहे.

MNS Chief Raj Thackeray
महाराष्ट्राचा पुढचा मुख्यमंत्री कोण होईल? राज ठाकरेंनी थेट नावच सांगितलं; म्हणाले…
mh370 search operation malaysian airlines
Malasian Airlines: बेपत्ता MH370 चा शोध; पुण्यातील प्रल्हाद…
Woman driving BMW steals flower pot from outside Noida shop, video goes viral
“अशा श्रीमंतीचा काय उपयोग?” आलिशान बीएमडब्ल्यूमधून आलेल्या महिलेचं रात्री १२ वाजता लाजीरवाणं कृत्य; VIDEO व्हायरल
Pune hit and run case
पुण्यात पुन्हा हिट अँड रन! रस्त्यावर फटाके फोडणाऱ्याला भरधाव कारने दिली धडक; ३५ वर्षीय व्यक्तीचा जागीच मृत्यू
Satej Patil On Madhurima Raje
Satej Patil : “दम नव्हता तर उभं राहायचंच नव्हतं ना…”, काँग्रेसच्या उमेदवार मधुरिमाराजे यांनी निवडणुकीतून माघार घेतल्याने सतेज पाटील संतापले
unhygienic vegetables frozen matar shocking video goes viral on social media
आता तर हद्दच झाली! वाटाणे पाण्यात टाकताच काय झालं पाहा; VIDEO पाहून सोललेले वाटाणे घेताना शंभर वेळा विचार कराल
Pune Video
Pune Video : “पुण्यासारखं सुख कुठेच नाही!” एकदा हा व्हायरल व्हिडीओ पाहाच
traffic jam on pune Bengaluru highway
पुणे – बंगळुरू महामार्गावर मोठी वाहतूक कोंडी; वाहनांच्या रांगाच रांगा

ABD ने अहवालानुसार,”विकसनशील आशियाला २०२३ पर्यंत दरवर्षी सुमारे १.७ ट्रिलियन $ ची गुंतवणूक करावी लागेल आणि त्याची विकास घडवून आणण्यासाठी त्यातील ३०% पेक्षा जास्त वाहतूक पायाभूत सुविधा निर्माण करण्यावर केंद्रित आहे.

या वर्षाच्या सुरुवातीला, टॉमटॉम ट्रॅफिक इंडेक्सने आपल्या वार्षिक अहवालात २०२३ मध्ये ५५ देशांच्या ३८७ शहरांमधील रहदारीच्या ट्रेंडबद्दल डेटा आणि माहिती दिली आहे

अहवालात बहुतांश शहरांमध्ये सरासरी वेगात (average speeds) घट झाल्याचे ठळकपणे नमूद करण्यात आले आहे, सुमारे ८२ जागतिक शहरे मागील वर्षाच्या तुलनेत त्यांचा सरासरी वेग अपरिवर्तित असल्याचे पाहत आहेत.

TomTom Traffic Index 2023.
स्रोत: टॉम टॉम ट्रॅफिक इंडेक्स २०२३

२०२३-२४ मध्ये पर्यंत आशियातील टॉप १० सर्वाधिक रहदारीची शहरे (Top 10 most-congested cities in Asia, as of 2023-24)

लंडन आणि डब्लिन ही जागतिक स्तरावर सर्वात वाईट वाहतूक कोंडी असलेली शहरे म्हणून उदयास आली आहेत, ज्यांनी१० किमीच्या प्रवासाठी अनुक्रमे ३७ मिनिटे आणि २० सेकंद आणि २९ मिनिटे आणि ३० सेकंदांचा प्रवास वेळ नोंदवला आहे.

यात काही आश्चर्यकारक नाही की, “भारताची सिलिकॉन व्हॅली, बंगळूरू, आशियातील सर्वाधिक रहदारीचे शहर म्हणून १० किमीच्या प्रवासासाठी ५५ मिनिटे आणि ५१ सेकंद प्रवासाच्या वेळेसह निर्देशांकानुसार जागतिक स्तरावर सहाव्या स्थानावर आहे.

हेही वाचा –कोण आहे अनिश सरकार? तीन वर्षाच्या चिमुकल्याने जिंकले आनंद महिंद्रा यांचे मन, Video शेअर करत केले त्याचे तोंडभरून कौतुक

२०२३-२-२४ मध्ये ट्रॅफिकसाठी सर्वात वाईट म्हणून ओळखली जाणारी आशियातील टॉप १० सर्वात रहदारीची शहरे येथे आहेत:

२०२३-२४ मध्ये ट्रॅफिकसाठी सर्वात वाईट म्हणून ओळखली जाणारी आशियातील टॉप १० सर्वात रहदारीची शहरे येथे आहेत:

रँकग्लोबल रँक शहर देश१० किमीच्या प्रवासासाठी लागणारा सरासरी वेळप्रत्येक वर्षी रहदारीच्या वेळी गमावलेला वेळ
बंगळुरू भारत २८ मिनिटे १० सेकंद १३२ तास
पुणे भारत २७ मिनिटे ५० सेकंद १२८ तास
मनिला फिलीपिन्स २७ मिनिटे २० सेकंद १०५ तास
११ताइचुंगतैवान २६ मिनिटे ५० सेकंद७१ तास
१४सपोरो जपान२६ मिनिटे ३० सेकंद७५ तास
१७काओशुंग तैवान २६मिनिटे६८ तास
२५नागोयाजपान२४ मिनिटे २० सेकंद५५ तास
२७टोकियो जपान २३ मिनिटे ४० सेकंद७६ तास
३०जकार्ता इंडोनेशिया २३ मिनिटे २० सेकंद११७ तास
१०४०ताइनान तैवान२२ मिनिटे १० सेकंद ५९ तास
स्रोत: टॉम टॉम ट्रॅफिक इंडेक्स २०२३

उल्लेखनीय गोष्ट म्हणजे संपूर्ण आशियामध्ये, तैवान आणि जपान सर्वात जास्त रहदारीच्या शहरांच्या यादीत वर्चस्व गाजवतात, त्यांच्या शहरी भागात रहदारीमुळे महत्त्वपूर्ण आव्हानांचा सामना करावा लागतो.

तैवानमध्ये पाच शहरे आहेत जी जगातील सर्वात जास्त रहदारीच्या ५० शहरांमध्ये स्थान मिळाले आहे .१० किमीच्या प्रवासासाठी सरासरी २६ मिनिटे ५० सेकंदांचा प्रवास वेळ घेऊन ताइचुंग ११ व्या स्थानावर आहे.

तैपेई, तैवानमधील प्रवासी: याव्यतिरिक्त, ताइनान, तैपेई आणि ताओयुआन देखील या शहरी भागांमध्ये मोठ्या रहदारीचा सामना करावा लागतो आणि तैवानमधील प्रभावी शहरी नियोजन आणि रहदारी व्यवस्थापन उपायांची आवश्यकता आहे हेच ही यादी अधोरेखित करत आहे.

दरम्यान, जपान देखील ठळकपणे वैशिष्ट्यीकृत आहे, सप्पोरो २६ मिनिटे आणि २० सेकंदांच्या सरासरीने १४ व्या क्रमांकावर आहे, त्यानंतर नागोया २४ मिनिटे आणि २० सेकंदांच्या सरासरी प्रवास वेळेसह २५ व्या स्थानावर आहे आणि टोकियो, जे २३ मिनिटे आणि ४० सेकंदाच्या सरासरी प्रवास वेळेसह २७ व्या क्रमांकावर आहे.

हेही वाचा –आमच्याकडे सारसबाग आहे!”; काकांचा डान्स अन् तरुणांचा धिंगाणा, पुण्यातील दिवाळी पहाटचा हा व्हिडीओ पाहिलात का?

कॉस्मोपॉलिटन भारतीय शहरे यादीमध्ये कोणत्या स्थानी आहेत?

२०२३ च्या निर्देशांकानुसार जागतिक स्तरावर सहाव्या क्रमांकावर असलेल्या भारतातील सर्वाधिक रहदारीचे शहर म्हणून मुंबई नव्हे तर बंगळुरूचे नाव आहे.

यादीमध्ये सहावे स्थान मिळवणाऱ्या बंहळुरुमध्ये १०-किलोमीटर प्रवासासाठी सरासरी प्रवास वेळ २८ मिनिटे आणि १० सेकंद आहे. त्यापाठोपाठ १० किमी अंतरासाठी सरासरी २७ मिनिटे आणि ५० सेकंदांच्या प्रवासाच्या वेळेसह पुणे सातव्या क्रमाकावर आहे.

टॉप २० मध्ये, नवी दिल्ली आणि मुंबईने देखील यादीत स्थान मिळवले, संपूर्ण आशियामध्ये अनुक्रमे १२व्या (जागतिक रँक: ४४) आणि १४ व्या (जागतिक रँक: ५४) स्थानी आहेत.

नवी दिल्ली, भारताची राजधानी, १०-किलोमीटर प्रवासासाठी सरासरी २१ मिनिटे आणि ४० सेकंदांचा प्रवास वेळ नोंदवला गेला, जो २०२३-२३ मधील ३० सेकंदांनी कमी दर्शवितो.

याउलट, मुंबईने गेल्या वर्षीच्या तुलनेत प्रवासाच्या वेळेत वाढ अनुभवली आहे, आता १० किलोमीटरच्या प्रवासासाठी सरासरी प्रवास वेळ २१ मिनिटे २० सेकंद आहे, जो पूर्वीच्या तुलनेत १० सेकंदांनी वाढला आहे.

Story img Loader