शाळेत पावसाळा या विषयावर निबंध लिहिताना आपण सगळ्यांनीच या ऋतूतला हिरवा निसर्ग, मुसळधार सरी, उत्फुल्ल वातावरण याचं भरभरून वर्णन केलं असेल. ..आणि म्हणून मला पावसाळा हा ऋतू आवडतो, असं शेवटचं वाक्य ठरलेलं असायचं. आता आपल्यातल्या खऱ्या शॉपिंग फ्रिक जनतेला हा ऋतू आवडण्याचं खरं कारण विचारलं तर नक्की उत्तर येईल – पावसाळ्यात सगळीकडे भरपूर सेल लागतात आणि म्हणून मला हा ऋतू आवडतो. ही अतिशयोक्ती नक्कीच नाही. कारण मान्सून सेलचा धमाका खरोखरच मोठा असतो.
मान्सून वेळेवर सुरू होवो की न होवो, हल्ली मान्सूस सेल मात्र नेमेचि येतात आणि अगदी वेळेवर येतात. सगळीकडे बंपर डिस्काउंट, सेल, सवलत असे बोर्ड दिसायला लागतात.
खरं सांगायचं तर अशा बहुतेक सेलमधून मिळणाऱ्या सवलती फसव्याच असतात. म्हणजे आधीच त्या वस्तूची किंमत वाढवून लिहायची आणि मग अमूक टक्के डिस्काउंट असं लेबल लावून ती खऱ्या किमतीत विकायची. मला ३००० चा ड्रेस पंधराशेत मिळाला हे मानसिक समाधान याखेरीज यातून काहीच फायदा होत नाही. खऱ्या शॉपिंग लव्हरला मात्र कुठून काय घ्यायचं, ते चांगलं माहिती असतं. हे सेल आणि डिस्काउंटचं गणित त्याच्या चांगलं डोक्यात असतं.
सेलच्या भुलभुलय्यात न शिरता खरा फायदा हवा असेल तर ते तुम्हालाही सहज शक्य आहे. थोडा रिसर्च, थोडं विंडो शॉपिंग आणि थोडं तारतम्य बाळगलं तर तुम्हीसुद्धा या सेलच्या वर्षांवाता हात धुवून घेऊ शकता. या सेलमागचं लॉजिक समजून घेतलं तर हे सोपं जाईल.
हजारपेक्षा जास्त प्रीमियम लेखांचा आस्वाद घ्या ई-पेपर अर्काइव्हचा पूर्ण अॅक्सेस कार्यक्रमांमध्ये निवडक सदस्यांना सहभागी होण्याची संधी ई-पेपर डाउनलोड करण्याची सुविधा